(6 ก.พ. 67)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf4/1/16/2728.png)
นายณรงค์ รัสมี สมาชิกสภากรุงเทพมหานคร เขตหนองจอก และนางสาวนฤนันมนต์ ห่วงทรัพย์ สมาชิกสภากรุงเทพมหานคร เขตคลองสามวา ร่วมกิจกรรมแปลงนาสาธิตของกรุงเทพมหานคร โดยมีนายระพีภัทร์ จันทรศรีวงศ์ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร ผู้บริหารกรุงเทพมหานคร และเกษตรกรเข้าร่วมด้วย
![📍](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t2d/1/16/1f4cd.png)
กิจกรรมในครั้งนี้นอกจากผู้เข้าร่วมงานได้ร่วมเสวนาแลกเปลี่ยนหารือกันในประเด็นการใช้หัวเชื้อจุลินทรีย์ในการย่อยสลายตอซังฟางข้าวบริเวณพื้นที่เกษตรกรรมในกรุงเทพมหานครแล้ว ยังได้มีการลงพื้นที่แปลงนา เพื่อรับชมการสาธิตการใช้โดรนบินพ่นหัวเชื้อจุลินทรีย์ในการย่อยสลายตอซังฟางข้าว ซึ่งจะสามารถช่วยลดปัญหาการเผาตอซัง ฟางข้าว และวัสดุทางการเกษตร อันเป็นสาเหตุของปัญหาฝุ่นละออง PM 2.5 ที่จะทำให้ก่อมลพิษทางอากาศ และเพื่อให้การย่อยสลายของตอซังฟางข้าวกลายเป็นปุ๋ยหมักให้ทดแทนได้
.
![👉](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t51/1/16/1f449.png)
ทั้งนี้ การใช้หัวเชื้อจุลินทรีย์ในการย่อยสลายตอซังฟางข้าวได้มีการดำเนินแปลงนาสาธิตร่วมกับกรมวิชาการเกษตร จำนวนทั้งสิ้น 6 แปลง ซึ่งขณะนี้ได้ดำเนินการได้แล้ว 2 แปลง คือ แปลงนาบริเวณเขตหนองจอก และเขตมีนบุรี โดยวันนี้เป็นการดำเนินการเป็นแปลงที่ 3 บริเวณแปลงนาของนายสุระชัย โชติอ่ำ เกษตรกรทำนาในเขตคลองสามวา จำนวน 7 ไร่
——————————
ผู้ชมทั้งหมด 390 ครั้ง, ผู้ชมวันนี้ 2 ครั้ง