![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf4/1/16/2728.png)
(12 เม.ย. 67) นางสาวศศิธร ประสิทธิ์พรอุดม สมาชิกสภากรุงเทพมหานคร เขตพระนคร เข้าร่วมพิธีเปิด “เทศกาลมหาสงกรานต์ลานคนเมือง” โดยมีนายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เป็นประธานเปิดงาน พร้อมคณะผู้บริหารกรุงเทพมหานคร โดยภายในงานมีการแสดงโนราห์ การแสดงขิม เพลงอีแซว การแสดงจาก BNK48 ออร์เคสตร้า วงพราว ละครชาตรี และตั๊กแตน ชลดา ที่สำคัญยังมีกิจกรรมทางวัฒนธรรมที่ถูกยกมารวมไว้เพื่อให้ประชาชนได้ร่วมเสริมความเป็นสิริมงคลรับปีใหม่ไทย ไม่ว่าจะเป็นการสักการะและสรงน้ำพระพุทธสิหิงค์ พระพุทธรูปประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน 9 ปาง รูปหล่อพระเกจิอาจารย์ดัง และภายในงานยังมีการแจกน้ำมนต์ศักดิ์สิทธิ์จากพิธีสวดพระปริตรรามัญเสกน้ำพระพุทธมนต์ให้แก่ประชาชน รวมทั้งสิ้น 10,999 ขวด
.
![📣](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tba/1/16/1f4e3.png)
นอกจากนี้ ยังมีนิทรรศการ UNESCO ประกาศ “สงกรานต์ไทย” เป็นมรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมที่จับต้องไม่ได้ของมนุษยชาติ รวมถึงการออกร้านผลิตภัณฑ์บางกอกแบรนด์และของดี 50 เขตกรุงเทพมหานคร เรียกได้ว่ามาที่เดียวก็ครบทั้งความสนุก อิ่มใจ และอิ่มท้องอย่างแน่นอน
.
![📣](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tba/1/16/1f4e3.png)
ผู้สนใจสามารถร่วมงานเทศกาลมหาสงกรานต์ลานคนเมือง ได้ตั้งแต่วันนี้ถึงวันที่ 14 เมษายน 2567 โดยเวทีการแสดงศิลปวัฒนธรรมไทยจะเริ่มในเวลา 17.00 – 22.00 น. หรือหากต้องการดูพื้นที่จัดงานอื่น ๆ สามารถค้นหาได้ทาง
happining.city/songkran2024.
![🙏](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t80/1/16/1f64f.png)
วันเดียวกันนั้นเวลา 14.00 น. ส.ก.เขตพระนคร ร่วมพิธีสวดพระปริตรรามัญเสกน้ำพระพุทธมนต์ ณ ปะรำประกอบพิธี ลานคนเมือง โดยมีนายศานนท์ หวังสร้างบุญ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เป็นประธานในพิธี
.
![🙏](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t80/1/16/1f64f.png)
การจัดพิธีสวดพระปริตรรามัญเสกน้ำพระพุทธมนต์ในครั้งนี้ เป็นการจัดขึ้นครั้งที่ 2 ในการจัดเทศกาลมหาสงกรานต์ของกรุงเทพมหานคร ซึ่งกรุงเทพมหานครได้นิมนต์พระสงฆ์มอญที่มีตำแหน่งเป็นพระครูปริตรรามัญมาสวดด้วยรามัญวิธี พร้อมเสกน้ำพระพุทธมนต์ในคราวเดียวกัน โดยจะมีการนำมนต์ศักดิ์สิทธิ์จากพิธีดังกล่าวมาแจกจ่ายให้กับประชาชนที่เข้าร่วมงานเทศกาลมหาสงกรานต์กรุงเทพมหานคร ณ บริเวณลานคนเมือง เพื่อเป็นสิริสวัสดิมงคลแก่ชีวิตรับปีใหม่ไทยสืบไป
———————————
ผู้ชมทั้งหมด 194 ครั้ง, ผู้ชมวันนี้ 2 ครั้ง