![เปิดงานยิ่งใหญ่ ประเพณีชักพระปี 66 สืบสานอนุรักษ์วัฒนธรรมย่านฝั่งธนบุรี](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64495738_0.jpg)
เปิดงานยิ่งใหญ่ ประเพณีชักพระปี 66 สืบสานอนุรักษ์วัฒนธรรมย่านฝั่งธนบุรี
นางลักขณา ภักดีนฤนาท ส.ก.เขตตลิ่งชัน และนายกฤษฏ์ คงวุฒิปัญญา ส.ก.เขตภาษีเจริญ ร่วมกิจกรรมสืบสานวัฒนธรรมไทยประเพณีชักพระประจำปี 2566 เพื่อสืบสานอนุรักษ์วัฒนธรรมประเพณีอันดีงาม ซึ่งพุทธศาสนิกชนชาวฝั่งธนบุรีได้ถือปฏิบัติสืบเนื่องกันมาเป็นเวลานานกว่า 100 ปี ในช่วงวันแรม 2 ค่ำ เดือน 12 ของทุกปี ตั้งแต่ต้นกรุงรัตนโกสินทร์จนถึงปัจจุบัน โดยมี พญ.วันทนีย์ วัฒนะ รองปลัดกรุงเทพมหานคร เป็นประธานเปิดกิจกรรม นายเฉลิมพล โชตินุชิต รองปลัดกรุงเทพมหานคร เป็นผู้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุสู่ขบวนแห่เรืออัญเชิญเสด็จพระบรมสารีริกธาตุ
.
สำหรับการจัดงานประเพณีชักพระหรือที่ในปัจจุบันเรียกว่า “งานแห่พระบรมสารีริกธาตุ” ปีนี้จัดขึ้นระหว่างวันที่ 28-30 พ.ย. 66
——————————
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64503823-1024x683.jpg)
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64495740_0-1024x683.jpg)
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64503835_0-1024x683.jpg)
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64503833_0-1024x683.jpg)
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64495741_0-1024x683.jpg)
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64495743_0-1024x683.jpg)
![](http://i0.wp.com/bmc.go.th/wp-content/uploads/2023/11/S__64495742_0-1024x683.jpg)
ผู้ชมทั้งหมด 444 ครั้ง, ผู้ชมวันนี้ 4 ครั้ง