![💡](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t3c/1/16/1f4a1.png)
ในการประชุมสภากรุงเทพมหานคร สมัยประชุมสามัญ สมัยที่สี่ (ครั้งที่ 2) ประจำปีพุทธศักราช 2566 วันนี้ (11 ต.ค.66) : นางสาวภัทราภรณ์ เก่งรุ่งเรืองชัย ส.ก.เขตบางซื่อ ได้ยื่นกระทู้ถามสดเรื่องการแก้ไขปัญหาพื้นที่ตลิ่งริมคลองบางเขนทรุดตัว บริเวณด้านหลังซอยประชาชื่น 38 แยก 1 เป็นอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tac/1/16/1f4cc.png)
“จากการลงพื้นที่พบว่าคลองบางเขนเป็นคลองเหนือสุดของกทม.เป็นเส้นแบ่งระหว่างบางซื่อกับจ.นนทบุรี จุดที่ทรุดตัวชาวบ้านสังเกตพบว่ารั้วบ้านตนเองเริ่มเอียงและทรุดอย่างต่อเนื่อง ซึ่งคาดว่าเกิดจากโครงการของสำนักการระบายน้ำและได้แจ้งหน่วยงานกรุงเทพมหานครไปแล้วตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2565 แต่จนถึงขณะนี้ยังไม่ได้รับการแก้ไขแต่อย่างใด” ส.ก.เขตบางซื่อ กล่าว และได้สอบถามแนวทางการดำเนินการกทม.เพื่อแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนให้ประชาชน
.
![🌟](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te0/1/16/1f31f.png)
นายวิศณุ ทรัพย์สมพล รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ชี้แจงต่อที่ประชุมสภากทม. ว่า เหตุที่เกิดมีมาตั้งแต่ปี 64 ซึ่งมาจากหลายสาเหตุ การเยียวยาเบื้องต้นจะเร่งให้สำนักการระบายน้ำเข้าไปทำเข็มให้ลึกมากขึ้นเพื่อกันดินสไลด์ภายในวันจันทร์หน้า ทั้งนี้การทำเขื่อนของสำนักการระบายน้ำเป็นเรื่องสำคัญที่ต้องทำและจะดำเนินการในปี 68 นี้
———————–
ผู้ชมทั้งหมด 184 ครั้ง, ผู้ชมวันนี้ 1 ครั้ง